>>ข้าวหน้าหมูสไลด์ซอสเทอริยากิ<< อร่อยแบบง่ายๆใครๆก็ทำได้

กระทู้สนทนา
สวัสดีคร่าาาาา ชาวก้นครัว พอถึงวันหยุดก็คิดถึงเรื่องกินๆๆๆๆ
วันนี้เลยมาชวนทำ ข้าวหน้าหมูสไลด์ซอสเทอริยากิ ที่แสนจะมีวิธีทำที่ง๊ายง่าย
อ่ะๆโชว์รูปก่อน เอาแบบเต็มๆตาแล้วกันนะ

น่าทานไหมล่ะคะ

มาเริ่มทำกันเลยดีกว่าค่ะ ส่วนประกอบมีดังนี้
>หมูสไลด์ เราเลือกใช้สันคอหมูอนามัยแบบสไลด์แล้ว สะดวกดีค่ะ
>ซอสเทอริยากิ
>ไข่ไก่ 1ฟอง
>หัวหอม
>ต้นหอม
>งาคั่ว

วิธีทำ
>นำหมูสไลด์ไปหมักกับซอสเทอริยากิ ประมาณ 5นาที
>หั่นหัวหอมและต้นหอมเตรียมไว้
>ตั้งกระทะใส่น้ำเปล่าหรือน้ำซุปเล็กน้อย ใส่หัวหอมลงผัดให้สุกก่อน (ส่วนตัวชอบกินหัวหอมสุกๆเลยนำไปผัดเป็นอย่างแรก)
>จากนั้นนำหมูสไลด์ที่หมักไว้แล้วลงกระทะ ใส่ซอสเทอริยากิเพิ่มเข้าไปอีกสัก1-2ช้อน เพิ่มรสชาติให้เข้มข้นขึ้น
>ตอกไข่ใส่ถ้วย ตีให้ไก่แดงแตกเล็กน้อย แล้วเทราดบนหมู
>โรยต้นหอม งาคั่ว
>เปิดไฟเบาๆรอให้ไข่สุก เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

เสร็จแล้วก็ตักมาราดข้าวได้เลย เราใช้ข้าวญี่ปุ่นแบบสำเร็จรูป (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)
หม่ำๆกันเลยยยยยยฟิน

ขอฝากกระทู้เก่าสักนิดนะคะ >>> มาชวนทำ เกี๊ยวทอดไส้ -ผักโขม-แฮม-ชีส ที่แสนจะง๊ายง่ายค่ะ <<<
http://pantip.com/topic/35779301

นานาสวัสดี
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่